วันอังคารที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2556

แผนการสอน ม.4


แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1
หน่วยการเรียนรู้ที่  1         เรื่อง    Present  Simple  Tense
วิชา  ภาษาอังกฤษพื้นฐาน   ( อ 31101 )     ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  4      จำนวน   ชั่วโมง
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
มาตรฐานการเรียนรู้  ต 1.1 ,  1.2 ,  2.2
1.         สาระสำคัญ   
                                การสื่อสารด้วยภาษาอังกฤษเป็นเรื่องจำเป็นอย่างยิ่งในยุคปัจจุบัน  ที่โลกแคบลงด้วยเทคโนโลยีทางการสื่อสารและการเดินทางที่สะดวกและรวดเร็วขึ้น     ดังนั้น  การเรียนรู้ภาษาอังกฤษ
ตั้งแต่ขั้นพื้นฐานจึงเป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่ง  การฝึกแปลจะช่วยให้นักเรียนตระหนักถึงความเหมือนและ
ความแตกต่างระหว่างภาษาอังกฤษกับภาษาไทย  และสามารถถ่ายทอดเนื้อหาสาระภาษาอังกฤษเป็น
ภาษาไทยได้

2.         ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
                                นักเรียนมีความรู้  ความเข้าใจโครงสร้างประโยค  Present  Simple  Tense
เพื่อสามารถนำมาใช้เป็นพื้นฐานในการเรียนรู้ขั้นต่อๆ ไป      และสามารถนำไปประยุกต์ใช้ใน
ชีวิตประจำวัน

3.         จุดประสงค์การเรียนรู้
                                3.1     บอกโครงสร้างประโยค  Present  Simple  Tense  ได้ถูกต้อง       
                                3.2     บอกกฎเกณฑ์ที่เกี่ยวข้องกับโครงสร้างประโยค  Present  Simple  Tense            ได้ถูกต้อง
                                3.3     สามารถเปลี่ยนคำกริยาโดยการเติม  s  และ  es  เมื่อประธานเป็นเอกพจน์
บุรุษที่  3  ได้ถูกต้อง                                           
                                3.4     บอกความหมายและใช้คำ  adverbs  of  frequency  ได้ถูกต้อง
                                3.5     ถามและตอบคำถามแบบ  Yes / No question  และ  Wh-question  ได้

4.         การบูรณาการกับปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง มีความรับผิดชอบ   ซื่อสัตย์   และตรงเวลา   
            1.    ความพอเพียง
                   -    สามารถศึกษาเนื้อหาได้ด้วยตนเอง
                   -    นำความรู้ที่ได้ไปใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างถูกต้อง
             2.   คุณธรรมกำกับความรู้
                    -    มีความรับผิดชอบ
                    -    ซื่อสัตย์
                    -    ตรงเวลา      
5.         สาระการเรียนรู้                                      
                                -    Auxiliary  Verbs
                                -    Adverbs  of  frequency
                                -    Present  Simple  Tense        

6.         กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่  1
                                1.     ครูตั้งคำถามกับนักเรียนว่าภาษาอังกฤษมีความสำคัญอย่างไรและทำไมนักเรียน
ต้องเรียนภาษาอังกฤษ   ให้นักเรียนช่วยกันแสดงความคิดเห็น   และสรุปถึงความจำเป็นที่จะต้องเรียน
ให้เข้าใจความรู้พื้นฐานอย่างถ่องแท้เสียก่อนเพื่อให้สามารถต่อยอดไปในระดับที่สูงขึ้นได้
                                2.     ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้  และให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
                                3.     แจกแบบประเมินคุณลักษณะให้กับนักเรียน ซึ่งจะประเมินคุณลักษณะ  จำนวน  5  ข้อ  โดยมีเกณฑ์การประเมิน คือ  ดี  พอใช้  ปรับปรุง  และด้านล่างจะมีตารางสำหรับบันทึกคะแนนทดสอบก่อนเรียน หลังเรียน และบันทึกคะแนนของแบบฝึกทักษะภาษาอังกฤษชุดที่ 1 เพื่อให้นักเรียนได้ตรวจสอบความก้าวหน้าในการเรียนของตนเอง  ซึ่งแบบประเมินจะมีให้นักเรียนได้ประเมินตนเองเมื่อนักเรียนได้ศึกษาแบบฝึกทักษะภาษาอังกฤษในชุดนั้นๆ                    
                                ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่าแบบประเมินที่แจกให้นั้น  จะมีทั้งที่นักเรียนประเมินตนเองและครูเป็นผู้ประเมินนักเรียน  โดยจะใช้วิธีการสังเกตทั้งในชั่วโมงเรียนและนอกชั่วโมงเรียน
                                สำหรับการประเมินตนเองของนักเรียนนั้น  ให้นักเรียนประเมินโดยยึดตามสภาพความเป็นจริง  เมื่อจบแบบฝึกทักษะฯ แต่ละชุด ให้สรุปคะแนนต่างๆ  ส่งครู เพื่อตรวจสอบและครูให้นักเรียนดูใบประเมินที่ครูเป็นผู้ประเมินนักเรียนด้วย  เพื่อนักเรียนจะได้ทราบข้อดีและข้อที่ควรแก้ไขของตนเอง  หากมีข้อสงสัยก็สอบถามเพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน 
                                4.     ทบทวนความรู้ เรื่อง  คำสรรพนาม  คำนามเอกพจน์และพหูพจน์ โดยครูขีดเส้น
แบ่งครึ่งกระดานดำเขียนด้านบนแต่ละฝั่งว่า  Singular  (เอกพจน์) และ  Plural  (พหูพจน์)   จับสลาก
เลขที่ให้นักเรียนบอกคำสรรพนามหรือคำนามคนละ  1  คำ  และออกมาเขียนว่าคำนั้นเป็นเอกพจน์
หรือพหูพจน์  เพื่อนในห้องช่วยกันตรวจสอบว่าถูกต้องหรือไม่
                                ครูชี้แจงเพิ่มเติมว่าคำนามบางคำมีรูปเป็นพหูพจน์โดยไม่ต้องเติม  s  เช่น  men ,
children ,  people ,  teeth   เพื่อให้นักเรียนระวังเวลาเขียนประโยค
                                5.     นักเรียนจับคู่กับเพื่อนเพื่อศึกษาใบความรู้ เรื่อง  Auxiliary  Verbs ที่ครูแจกให้
ช่วยกันหาความหมาย  และต้องจำให้ได้ว่ามีอะไรบ้าง  ให้นักเรียนไปอ่านทบทวนเป็นการบ้าน

ชั่วโมงที่  2
                                1.     ครูแจ้งว่าได้ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียนเสร็จแล้ว  ถ้านักเรียนต้องการทราบ
คะแนนให้มาขอดูได้ที่ครูเป็นรายบุคคล  (การประกาศคะแนนในห้องทำให้นักเรียนที่ได้คะแนนน้อย
รู้สึกอายเพื่อนและเกิดความรู้สึกด้อย  ดังนั้นจึงใช้วิธีให้นักเรียนมาดูคะแนนของตนเองและรู้เฉพาะ
คะแนนของตนเองเท่านั้น)
                                2.     ทบทวนการบ้านเรื่องกริยาช่วยโดยครูจับสลากเลขที่ให้นักเรียนออกมาเขียนกริยาช่วยบนกระดานดำคนละ  คำพร้อมความหมาย  จนได้ครบทุกตัว   เพื่อนช่วยกันตรวจสอบ    
ถ้าไม่ถูกต้องสามารถช่วยกันแก้ไขได้
                                3.     ให้นักเรียนช่วยกันจัดหมวดหมู่  (classify)  กริยาช่วยที่เป็นปัจจุบันและอดีตโดยที่ครูเป็นผู้ชี้แนะ         
                                4.     ครูชี้แจงให้นักเรียนจำว่าถ้าเป็นโครงสร้าง  Present  Simple  Tense  จะต้อง
ใช้กริยาตัวที่แสดงความเป็นปัจจุบัน  (ช่องที่ 1)  เท่านั้น                                                            
                                5.     ให้นักเรียนแต่งประโยคโดยใช้กริยาช่วยคนละ  3  ประโยคพร้อมกับแปลด้วย
ครูเดินตรวจพร้อมให้คำแนะนำ ช่วยแก้ไขในกรณีที่นักเรียนทำผิด  ถ้าถูกต้องครูให้แรงเสริมด้วยการ
กล่าวชม  เช่น   good ,  excellent ,  well  done ,  fantastic  etc.
                                6.     นักเรียนทำใบงานที่  1.1  เป็นการบ้าน 

ชั่วโมงที่  3
                                1.     ครูแจกใบเฉลยคำตอบให้นักเรียนได้ตรวจสอบความถูกต้องของใบงานที่ 1.1
นักเรียนสรุปคะแนน  ข้อใดที่ผิดให้แก้ไข  เน้นให้นักเรียนยึดหลักความซื่อสัตย์
                                2.     ครูจับสลากเลขที่ของนักเรียนให้ออกมาเขียนโครงสร้างประโยค  Present
Simple  Tense  ถ้าเขียนไม่ได้ให้เพื่อนในห้องช่วยกันบอก  จะได้โครงสร้างดังนี้
                                                ประธาน   +   กริยาช่องที่ 1   +   กรรมหรือส่วนขยาย 
                                3.     ครูเขียนคำต่อไปนี้บนกระดานดำ                                                           
                                                Subject            :           She     
                                    Verb                :           study
                                    Complement    :           English
ให้นักเรียนช่วยกันแต่งประโยคตามโครงสร้าง  Present  Simple  Tense  โดยส่งตัวแทนออกมาเขียนบนกระดานดำ  จะได้ประโยคที่ถูกต้อง คือ  She  studies  English.  จากนั้นเปลี่ยนประธาน
กริยาและส่วนขยายไปตามความเหมาะสม  หรือจะให้นักเรียนเป็นผู้กำหนดก็ได้
                                4.     นักเรียนช่วยกันสรุปโครงสร้างและรายละเอียดตามความเข้าใจของนักเรียน
โดยให้หัวหน้าห้องจดบันทึกไว้ในกระดาษ
                                5.     ครูแจกกรอบความรู้ที่  Present  Simple  Tense  กับกริยาแท้ ให้นักเรียน
ไปศึกษาในรายละเอียดเป็นการบ้าน

ชั่วโมงที่  4
                                1.     นักเรียนช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้จากการศึกษากรอบความรู้ที่  2   ครูเขียนสิ่งที่นักเรียนพูดไว้บนกระดานดำ   จากนั้นหัวหน้าห้องนำกระดาษที่จดไว้จากชั่วโมงก่อนมาเปรียบเทียบ
ว่าสิ่งใดที่เหมือนกันและสิ่งใดที่เพิ่มเติมขึ้นมา
                                2.     ครูอธิบายว่าในบางครั้งโครงสร้างประโยคนี้ก็จะมีคำกริยาวิเศษณ์ที่บอกความถี่
ของการกระทำ  ( Adverbs  of  frequency ) มาด้วย    ให้นักเรียนช่วยกันบอกว่ากลุ่มคำเหล่านี้มีคำอะไรบ้าง  ครูจดไว้บนกระดานดำ  และเพื่อให้เข้าใจมากยิ่งขึ้นให้นักเรียนช่วยกันเรียงคำใหม่  โดยจะ
เริ่มจากมากไปหาน้อย  อาจจะใส่จำนวนเปอร์เซ็นต์ที่ประมาณไว้ข้างหลังเพื่อให้ชัดเจนยิ่งขึ้น  ดังนี้
                                                always                  100%
                                                usually                 80%
                                                often                     60%
                                                sometimes          40%
                                                occasionally      20%
                                                hardly                   10%
                                                never                    0%
                                3.     นักเรียนศึกษาตำแหน่งของ  Adverbs  of  frequency ในประโยคจากกรอบ
ความรู้  ครูให้หลักในการท่องจำง่ายๆ  คือ  อยู่หลังกริยาช่วย  อยู่หน้ากริยาแท้
                                4.    ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนรู้ว่ากลุ่มคำที่ใช้บอกความถี่นี้จะใช้ตอบคำถามที่ 
ขึ้นต้นด้วย  How  often  ซึ่งแปลว่าบ่อยแค่ไหน  ครูถามนักเรียนด้วยคำถามว่า    How  often  do  you  read  an  English  book?  แล้วสุ่มตัวอย่างเรียกเลขที่ให้นักเรียนเป็นผู้ตอบ  จากนั้นนักเรียน
จับคู่ถามตอบข้อมูลตามความเป็นจริงของนักเรียนและจดบันทึกไว้ในสมุดของนักเรียน  โดยครูเป็น
ผู้กำหนดโจทย์ดังนี้
                                                1.     write  an  e-mail
                                                2.     study  English
                                                3.     have  dinner  at  a  restaurant
ส่วนข้อที่  4 และ  นักเรียนเป็นผู้กำหนดเองว่าจะถามอะไรเพื่อน  ครูเดินดูนักเรียนทำกิจกรรม
โดยคอยให้คำแนะนำ  และเน้นให้นักเรียนฝึกสนทนาโต้ตอบกันจริงๆ  เสร็จแล้วส่งสมุด                                                                5.     ทำใบงานที่  2.1  เป็นการบ้าน                                                                    

ชั่วโมงที่  5
                                1.     ครูแจกใบงานที่  2.1  คืนให้กับนักเรียน  ให้นักเรียนอ่านพร้อมๆ กันทั้ง 10 ข้อ                                           2.     ทบทวนโครงสร้าง  Present  Simple  Tense  อีกครั้ง  นักเรียนศึกษาหลักการ   เติม  s  และ  es  และคำกริยาที่ลงท้ายด้วย  y   ว่ามีวิธีการอย่างไร                               
                                3.     เพื่อให้เกิดความแม่นยำมากยิ่งขึ้น   ครูให้นักเรียนเลขที่ 1   พูดคำศัพท์มา  คำ  นักเรียนเลขที่  บอกว่าคำนั้นต้องเติม  s  หรือ  es   หรือต้องเปลี่ยน  y เป็น  i  แล้วเติม es     นักเรียน  
เลขที่ 3   พูดคำศัพท์  นักเรียนเลขที่ เป็นผู้ตอบทำแบบนี้ต่อไปเรื่อย ๆ จนครบทุกคน  โดยเพื่อนและ   ครูเป็นผู้ตรวจสอบว่าถูกต้องหรือไม่
                                4.     นักเรียนแยกโต๊ะออกจากกันทำใบงานที่  2.2  ด้วยตนเอง ส่งครูเพื่อตรวจสอบ
                                5.     มอบหมายให้ทำใบงานที่  2.3  และ  2.4  เป็นการบ้าน       
                               
ชั่วโมงที่  6 - 7
                                1.     ครูแจกใบงานที่  2.2 ,  2.3  และ  2.4  คืนให้กับนักเรียน  ข้อใดที่ผิดให้นักเรียน    
แก้ไขโดยการอ่านกรอบความรู้อีกครั้ง  และทำใบงานข้อนั้นใหม่
                                2.     นักเรียนทำใบงานที่  2.5  ด้วยตนเองโดยใช้เวลาประมาณ  15  นาที
                                3.     แบ่งนักเรียนเป็น  กลุ่ม  มอบหมายงานดังนี้
                                                กลุ่มที่  1     ศึกษากรอบความรู้ที่  3   Present  Simple  Tense  ในรูปของ  negative  form  รูปแบบที่  1           
                                                กลุ่มที่  2     ศึกษากรอบความรู้ที่  3   Present  Simple  Tense  ในรูปของ  negative  form  รูปแบบที่  2
                                                กลุ่มที่  3     ศึกษากรอบความรู้ที่  3   Present  Simple  Tense  ในรูปของ  question  form  รูปแบบที่  1
                                                กลุ่มที่  4     ศึกษากรอบความรู้ที่  3   Present  Simple  Tense  ในรูปของ  question  form  รูปแบบที่  2
                                                กลุ่มที่  5     ศึกษากรอบความรู้ที่  3   Present  Simple  Tense  ในรูปของ  question  form  รูปแบบที่  ที่ขึ้นต้นด้วย  Wh - question
                                                กลุ่มที่  6     ศึกษากรอบความรู้ที่  3   Present  Simple  Tense  ในรูปของ  question  form  รูปแบบที่  ที่ขึ้นต้นด้วย  How ต่าง ๆ
                                4.    นักเรียนเข้ากลุ่มเพื่อศึกษารายละเอียดตามเรื่องที่ได้รับมอบหมาย    โดยครูแจกกรอบความรู้ในเรื่องนั้นๆ ให้แต่ละกลุ่ม และไปหาข้อมูลเพิ่มเติมจากตำราต่างๆ หรือจากอินเตอร์เน็ต       โดยครูคอยช่วยเหลือและให้คำแนะนำ   จากนั้นแต่ละกลุ่มสรุปความรู้เพื่อเตรียมนำเสนอหน้าชั้นเรียน
พร้อมยกตัวอย่างประกอบนอกเหนือจากตัวอย่างที่ครูให้ไว้ในกรอบความรู้                                         
                                5.     นักเรียนแต่ละกลุ่มรายงานหน้าชั้นเรียน  เพื่อนในห้องซักถามข้อสงสัย
                                6.     ครูแจกกรอบความรู้ที่ 3  และ ให้กับนักเรียนทุกคนเพื่อศึกษารายละเอียด
อีกครั้งและสรุปเนื้อหาร่วมกัน
                                7.     มอบหมายให้ทำใบงานที่  3.1 ,  3.2 ,  4.1 ,  4.2  และ  4.3  เป็นการบ้าน 

ชั่วโมงที่  8
                                1.     ครูอธิบายให้นักเรียนทราบว่าภาษาไทยเป็นภาษาที่มีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง
มีความไพเราะ  และบรรพบุรุษของเราก็มีความฉลาดลึกซึ้งสามารถนำประสบการณ์ต่างๆ  มาแต่งไว้
ในรูปของคำสุภาษิตหรือคำพังเพยเพื่อสอนใจคนรุ่นหลัง และบางเรื่องก็ไปตรงกับของชาวต่างชาติ
                                ดังนั้น  นักเรียนจึงควรภาคภูมิใจในความเป็นไทยและรักษาวัฒนธรรมอันดีงามให้
คงอยู่ตลอดไป   ถ้ามีโอกาสก็เผยแพร่ให้ชาวต่างชาติได้รับรู้ด้วย
                                2.     นักเรียนนั่งเป็นกลุ่มๆ ละ  4  คน  ช่วยกันทำใบงานที่  4.4  จับคู่คำสุภาษิตกับ
ความหมาย
                                3.     ครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยแบบฝึกหัด   นักเรียนสรุปคะแนนที่กลุ่มตนเอง
ทำได้ 
                                4.     นักเรียนช่วยกันสรุปโครงสร้างประโยค  Present  Simple  Tense  อีกครั้ง
                                5.     ทำแบบทดสอบหลังเรียน        
7.         สื่อการเรียนรู้
                                -     หนังสือเรียนวิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน  Different  1
                                -     แบบฝึกทักษะภาษาอังกฤษชุดที่  เรื่อง  Present  Simple  Tense                          
8.         การวัดและการประเมินผล
           
เครื่องมือ
วิธีการ
เกณฑ์
1.  แบบประเมิน

2.  แบบฝึกทักษะ



-  สังเกตความตั้งใจและการ
    ให้ความร่วมมือ ฯลฯ
-  ตรวจความถูกต้อง



-  ระดับคุณภาพ   3  ระดับ
    ดี    พอใช้    ปรับปรุง
-  จำนวนข้อที่ถูกต้อง  (5 คะแนน) 
    4 – 5  ข้อ            ดี
    ข้อ                  พอใช้
    ต่ำกว่า  ข้อ      ปรับปรุง
-  จำนวนข้อที่ถูกต้อง  (10 คะแนน) 
    8 – 10  ข้อ         ดี
    5 – 7  ข้อ           พอใช้
    ต่ำกว่า  ข้อ     ปรับปรุง
-  จำนวนข้อที่ถูกต้อง  (15 คะแนน) 
    13 – 15  ข้อ         ดี
    12 – 7  ข้อ           พอใช้
    ต่ำกว่า  ข้อ       ปรับปรุง
-  จำนวนข้อที่ถูกต้อง  (20 คะแนน) 
    15 – 20  ข้อ         ดี
    10 – 14  ข้อ         พอใช้
    ต่ำกว่า  10  ข้อ     ปรับปรุง

           
9.         ความสัมพันธ์กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
                                กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทยในเรื่องของการเขียนบันทึกประจำวัน  และคำสุภาษิต
แบบประเมินคุณลักษณะ
แบบฝึกทักษะภาษาอังกฤษชุดที่  1  Present  Simple  Tense
ชื่อ...............................................................................  นามสกุล.........................................................          
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่...............................  ห้อง...................................   เลขที่.........................................
                    o     นักเรียนประเมินตนเอง                            o     ครูเป็นผู้ประเมิน
ข้อ
รายการประเมิน
ระดับการประเมิน
หมายเหตุ
ดี
พอใช้
ปรับปรุง
1.
ความสนใจ  ความตั้งใจ




2.
การให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม




3.
ความรับผิดชอบต่องานที่ได้รับมอบหมาย




4.
การตรงต่อเวลา




5.
ความซื่อสัตย์





ตารางบันทึกคะแนน
แบบฝึกทักษะฯ
คะแนนเต็ม
คะแนนที่ได้
คะแนนแก้ไข
หมายเหตุ
แบบทดสอบก่อนเรียน
10



ใบงานที่  1.1
10



ใบงานที่  2.1
10



ใบงานที่  2.2
5



ใบงานที่  2.3
10



ใบงานที่  2.4
10



ใบงานที่  2.5
10



ใบงานที่  3.1
10



ใบงานที่  3.2
10



ใบงานที่  4.1
5



ใบงานที่  4.2
5



ใบงานที่  4.3
15



ใบงานที่  4.4
20



แบบทดสอบหลังเรียน
10




ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น